Como vai, Forasteiro!?

Parece que você é novo por este pedaço. Se você quer se envolver, clique em algum destes botões!

KỸ NĂNG KIỂM SOÁT TÂM LÝ TRONG ĐẦU TƯ SAO CHO HIỆU QUẢ

KỸ NĂNG KIỂM SOÁT TÂM LÝ TRONG ĐẦU TƯ SAO CHO HIỆU QUẢ

Tham gia giao dịch ngoại hối, hẳn bạn đã thuộc nằm lòng những kỹ năng để trở thành một trader giỏi như nghiên cứu, lập kế hoạch tổng thể, giữ kỷ luật, cắt lỗ chốt lãi,…Tuy nhiên kiểm soát cảm xúc là một trong những kỹ năng rất nhiều người bỏ qua.To get more news about kiểm soát tâm lý trong giao dịch forex, you can visit wikifx.com official website.

1.1 Tham lam

Mục đích chính của trader khi tham gia vào thị trường tài chính là để kiếm tiền từ khoản tiền nhàn rỗi. Tuy nhiên, nếu tâm lý kiếm lợi nhuận vượt quá mức sẽ rất dễ dẫn đến thất bại và thua lỗ.

Trên thực tế, rất nhiều trader không chấp nhận mình đã sai khi dự đoán xu hướng thị trường và không chịu cắt lỗ. Thay vào đó, họ vẫn luôn tin rằng mình không thể thất bại, giá sẽ sớm quay trở lại theo hướng bản thân mong muốn.

Kết quả là, các lệnh giao dịch của họ tạo ra một khoản tiền thua lỗ rất lớn so với việc đặt lệnh dừng lỗ theo phương pháp bảo vệ vốn.

Thêm vào đó, một điều nữa mà các nhà giao dịch tham lam thường mắc phải là tự ý vào thêm lệnh và lựa chọn mức đòn bẩy cao khi thấy thị trường đang di chuyển theo hướng mà mình dự đoán. Họ muốn nhanh chóng kiếm thêm nhiều lợi nhuận hơn ở giao dịch đó.

Những hành động này không dựa trên sự phân tích hành động giá hay chiến lược giao dịch ban đầu mà là hành vi bộc phát xuất phát từ sự tham lam muốn kiếm thật nhiều tiền. Và trong rất nhiều trường hợp, các trader phải trả giá bằng việc “cháy tài khoản”.

1.2 Sợ hãi

Các nhà giao dịch mới tham gia vào thị trường forex thường không có nhiều kiến thức và kinh nghiệm giao dịch, đặc biệt là khi giá có những chuyển biến bất lợi. Điều đó khiến họ trở nên sợ hãi và đóng lệnh giao dịch quá sớm. Nhưng ngay sau khi kết thúc lệnh giao dịch đó thì giá lại quay đầu theo đúng hướng bạn phân tích và đạt mức giá như kỳ vọng.

1.3 Cay cú

Ngoài ra, nếu bạn đã mạo hiểm quá nhiều tiền vào một giao dịch, và cuối cùng bạn mất hết số tiền đó, bạn sẽ muốn nhanh chóng vào một giao dịch mới để kiếm lại số tiền đã mất trước đó. Và những giao dịch không theo một chiến lược cụ thể, được quyết định bằng cảm xúc như thế thường chỉ dẫn đến một lệnh thua lỗ khác.

1.4 Phấn khích

Việc thắng nhiều lệnh liên tiếp chắc chắn là chuyện vui. Nhưng chuyện vui đó thường mang đến những hệ quả tiêu cực trong Forex bởi tâm lý giao dịch của bạn rất dễ bị ảnh hưởng. Chuỗi lệnh thắng liên tiếp khiến bạn cảm thấy chủ quan, tự mãn về trình độ bản thân cũng như thống giao dịch có 1-0-2 trên thế giới.

Sau khi trader thắng lớn hoặc thắng một chuỗi giao dịch liên tiếp, thường sẽ vô cùng phấn khích và trở nên quá tự tin trên thị trường. Điều này khiến cho họ phớt lờ những rủi ro tiềm ẩn và tin rằng mình đã hoàn toàn nắm bắt được thị trường. Họ thực hiện thêm nhiều giao dịch khác với tâm lý háo hức và quên đi những nguy hiểm thường trực trên thị trường. Để rồi một cách vô thức, bạn dễ dàng tăng khối lượng giao dịch trong những lệnh tiếp theo với kỳ vọng lần này sẽ thắng lớn.
2.1 Dừng giao dịch khi có chuỗi lệnh thua lỗ liên tiếp

Đây là cách cực kỳ hữu hiệu để kiểm soát tâm lý trong giao dich Forex, giúp kiềm chế cảm xúc, giữ cho tâm lý của bạn bình ổn trở lại.

Không chỉ những người mới tham gia vào thị trường mà ngay cả những trader Forex lâu năm cũng đều có những lần thua liên tiếp. Đơn giản bởi vì diễn biến trên thị trường Forex rất khó lường.

Có thể bạn đang sử dụng hệ thống giao dịch có xác suất chiến thắng lên đến 80% và đã được chứng minh trong một thời gian dài. Nhưng điều đó không có nghĩa rằng bạn sẽ không gặp một chuỗi lệnh thua liên tiếp.

Chính vì vậy, khi bạn rơi vào một chuỗi thua lỗ liên tiếp, hãy dừng việc giao dịch NGAY LẬP TỨC. Thay vì cay cú hay tham lam để rồi lại thua lỗ thêm, hãy bước ra ngoài, nghỉ ngơi để lấy lại bình tĩnh và tuyệt đối không thực hiện bất kỳ lệnh giao dịch nào cho đến khi bạn cảm thấy mình thật sự ổn.

2.2 Hạn chế giao dịch khi có chuỗi lệnh thắng liên tiếp

Khi bạn có một chuỗi lệnh thắng liên tiếp, bạn đã thu được một khoản lợi nhuận đáng kể, thậm chí là vượt cả mục tiêu lợi nhuận đặt ra. Tuy nhiên, bạn càng phải thận trọng hơn trong những lệnh giao dịch tiếp theo cả về điều kiện giao dịch lẫn khối lượng vào lệnh bởi sự hưng phấn quá sẽ chi phối và ảnh hưởn trực tiếp đến quyết định giao dịch của bạn.

Vì vậy, tốt hơn hết là bạn nên giảm khối lượng giao dịch xuống. Bằng cách đó, nếu bạn thua, thì bạn đã giảm được một lượng thua lỗ đáng kể. Và hãy nhớ, đừng bao giờ để tâm lý, cảm xúc của mình trở nên hưng phấn quá đà sau những lệnh thắng, bởi đó là điều tối kị trong giao dịch Forex.

2.3 Chấp nhận mình đã dự đoán sai và dừng lỗ

Bạn sẽ không thể trở thành trader thành công nếu như bạn chưa chấp nhận thắng cuộc cũng như thua lỗ. Cả hai điều đó là một phần quan trọng không thể tách rời của quá trình giao dịch. Trên con đường học hỏi kinh nghiệm giao dịch thường sẽ gặp khó khăn.

Nếu như thị trường đi ngược hướng so với dự đoán bản thân, hãy chấp nhận bạn đã sai và tuân theo nguyên tắc dừng lỗ, việc cố gắng chờ đợi thị trường đảo chiều sẽ vô cùng rủi ro, khiến cho mức thua lỗ ngày càng nặng nề hơn.

2.4 Tránh giao dịch khi thị trường không thuận lợi

Người ta thường nói “khó quá thì bỏ qua”. Điều này hoàn toàn chính xác khi giao dịch trên thị trường Forex, chúng ta không nên đâm đầu vào những lúc thị trường không thuận lợi, khó xác định xu hướng hay những lúc thị trường biến động mạnh, đặc biệt là trước/sau các tin tức quan trọng, sự kiện kinh tế nổi bật.

Bạn không cần phải giao dịch quá nhiều. Thay vào đó, bạn cần tìm hiểu thị trường thật kỹ để biết được cơ hội giao dịch của mình là gì và sau đó CHỈ giao dịch khi xuất hiện cơ hội. Đừng quyết định vào một lệnh chỉ vì bạn cảm thấy thích hay tin rằng thị trường có thể sẽ đi theo hướng đó. Một khi bước vào giao dịch bằng cảm xúc, rất khó để biết nên dừng lại ở đâu.

Sign In or Register to comment.